前進越南論壇

找回密碼
 加入會員
樓主: 月影
收起左側

Góc trò chuyện bằng tiếng Việt (越文哈拉版)

[複製鏈接]

22

2296

3519

藝成出師

Rank: 6Rank: 6

版主

木木王令 發表於 2008-3-8 21:57 | 顯示全部樓層

回覆: Góc trò chuyện bằng tiếng Việt (越文哈拉版)

chào anh BTV , chị Halong và em Ngọc hà yêu mến :
đã lâu rồi , 水叔 ko về ngôi nhà ấm cúng của chúng ta , nhân ngày 8/3 , 水叔 cũng chúc mấy chị em gái chúng ta , ngày càng xinh ra và tràn đầy hạnh phúc bên người thân yêu của mình , còn riêng anh BTV - người đàn ông đa nghi về " phái yếu chúng em " , cũng xin chúc anh thành công trong cuộc sống nhất là đừng có wá " HOA TÂM " nha ....

anh có kêu chị Halong đến chỗ anh ở , nhưng anh có hỏi wa ý của 2 S chưa ????? mà anh đã ok rồi !!!!
~水叔~
學會另一種語言就如同擁有了另一個靈魂。-查理曼大帝-

2

144

206

拜師學藝

Rank: 4

nhokhoua1 發表於 2008-3-8 23:58 | 顯示全部樓層

Hạ long mến !
sunshine ở miền trung, vậy ở đây bắc, trung , nam chung một nhà rồi.

trước khi nghe lời anh BTV dúi cho ( con cái ) của mình số điện thoại của Cục lao động địa phương thì phải tính cách ứng phó trước nha.
Sunshine kể cho Halong nghe câu chuyện của sunshine trước đây.
lúc đó có một lao động vn sang làm giúpc việc gia đình, chăm sóc bà chủ ,bà ấy khá khó tính lao động làm thế nào cũng không vừa ý bà ấy. sunshine đã đến nói chuyện với chủ nhà rất nhiều lần, và cũng khuyên lao động chịu khó chiều theo ý bà. nhưng...........chủ nhà vẫn thế lao động muốn bỏ trốn, sunshine khuyên lao động đừng bỏ trốn mà bảo lđ hày gọi điện nhờ người can thiệp , lđ cũng nghe lời gọi điện cho bộ lao động và viết thư gửi lên văn phòng lao động vn . nhưng........lđ viết thư xong nhờ cty gửi dùm cty hỏi lđ muốn gửi thư đi đâu ? lđ nói gửi lên văn phòng lao động VN. sau một hồi...........LĐ nói cho cty biết là cô phiên dịch chỉ cho tôi gọi điện cho văn phòng lđ để nhờ người ta can thiệp mà chuyển chủ cho tôi.

sunshine muốn xỉu sau khi dám đốc cty gọi vào.........................
http://tw.myblog.yahoo.com/ngocanh-nguyen

2

144

206

拜師學藝

Rank: 4

nhokhoua1 發表於 2008-3-9 00:00 | 顯示全部樓層

anh muốn nhường nhà cho halong ở rồi ra đường ở sao nè?
anh mà lạng quạng là biết tay ...8 à nha.
http://tw.myblog.yahoo.com/ngocanh-nguyen
害人之心不可有,防人之心不可無

58

3367

5370

武林新丁

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

管理員

樓主| 月影 發表於 2008-3-9 17:21 | 顯示全部樓層

水叔 và Sunshine tiếp đón có vẻ " nồng hậu ghê ! Hahahahahaaa....................

Nhưng ý anh hỏi là không biết ở nhà Halong có ai phản đối không kìa !

如果你以一種外語和一個人交流,你的話只是進入他的大腦;如果你以他的母語和他交流,你的話深入他的內心。-曼德拉-

22

2296

3519

藝成出師

版主

木木王令 發表於 2008-3-9 22:31 | 顯示全部樓層

水叔 và Sunshine đón tiếp "nồng hậu" vậy mà còn chưa vừa lòng anh nữa.....
nếu như người nhà Halong phản đối chắc anh thất vọng tràn trề lắm phải ko ????
còn nếu như ok thì anh BTV của chúng ta sẽ "hưng phấn" lắm hiiii.....

cho nên chị Halong phải "suy nghĩ " cho chính chắn nha .... nếu ko ????
~水叔~

17

818

2642

藝成出師

電玩達人資深會員

Hảo 發表於 2008-3-10 18:10 | 顯示全部樓層

Em chao ca nha!em la Hao moi sang dat DL duoc 3 thang.thay cac anh chi tro chuyen tren mang thu vi ghe.em muon tham gia cung cac anh chi co duoc ko a?chac la ko co van de gi vi anh BTV noi tat ca moi nguoi deu co the tham gia dien dan nay phai ko a?tinh em nhut nhat mong cac anh chi rong long don nhan em

大家週日 休息愉快喔!

1

50

114

江湖小蝦

Rank: 3Rank: 3

saucuoi22 發表於 2008-3-10 18:35 | 顯示全部樓層

HL rất vui khi được làm quen với Sunshine và cũng rất cảm ơn Sunshine đã chỉ bảo, HL mới vào nghề không lâu lắm lên cũng chưa biết nhiều cho lắm, mong các bậc“ tiền bối” chỉ giúp.
Thú thật HL cũng chỉ cho lao động gọi điện cho BLĐ nhưng chỉ rồi thì cũng sợ như bị Sunshine ,với lại nhiều người lao động cũng “rốt” lắm nói họ cứ cãi ngang ,nói mãi mà vẫn vậy nhiều lúc cũng không muốn nói.
Đã quen rồi nếu có thời gian thì về nhà cùng tâm sự nha.   

Anh BTV cảm ơn A Em cũng đỡ nhiều rồi nhưng A bảo“ Em muốn lên đây thì khỏi phải lo vấn đề nhà cửa , cứ đến ở với anh là được rồi "  
Có thật không A, A cho em thời gian để E còn hỏi các anh ,chj ,em trong gia đình mình xem ở gần A có được không có nguy hiểm gì không? Và lại A còn chưa biết mặt mũi E ra sao mà giám nhận nhanh vậy, A không sợ à???????????/ nghe水叔 nói E có vẻ hơi runnnnnn.

水叔 lâu rồi không về nhà , công việc và c/s chắc bận dộn lắm pk? Nếu có thời gian nhớ về thăm nhà và nghé thăm HL nha, HL nhớ 水叔 nhiều đó.
Nếu ai có tìm thấy tin tức đặc biệt Anh BTV nhớ nhắn cho HL nha!

58

3367

5370

武林新丁

管理員

樓主| 月影 發表於 2008-3-11 03:50 | 顯示全部樓層

Halong mến !

Hóa ra nhóm ở Taiwan tụi mình toàn là dân trong nghề cả .
Làm nghề này của mình thì cần phải có lương tâm và nền tảng đạo đức căn bản . Kiến thức chuyên môn nghề nghiệp là phương tiện cần thiết để giúp mình đạt đến mục đích  .

Ban đầu anh vào nghề bất chấp mọi dị nghị của mọi người về cái nghành nghề này , vì anh nghĩ rằng 1 mặt vừa có thể kiếm tiền , lại vừa có thể giúp đỡ đồng bào của mình . Dần dần về sau , làm càng lâu , học hỏi càng nhiều thì lại càng khám phá ra nhiều điều thú vị trong đó . Điều anh ngầm tự hào là biết bao nhiêu năm trong nghề nhưng anh chưa từng thất bại lần nào cả .

Trong lòng anh văng vẳng mãi câu nói của 1 người chị : " cứ mỗi 1 lao động bị trả về nước là lại 1 gia đình tan nát ! "

Thật thế , để sang được đến bên này thì trước đó gia đình ở Việt Nam đã phải chạy vạy vay mượn biết bao nhiêu , xem như 1 cuộc đầu tư và chỉ mong kéo vốn lại được sau 3 năm làm việc cực nhọc . Thế mà , cái tính của người Việt Nam mình thì các em còn lạ gì nữa : cứ hễ bị chạm tự ái là lại lồng lên bất chấp mọi hậu quả , biết rõ là sai rồi mà cứ nói bướng nói càn , miễn sao không mất sĩ diện là được rồi , Ô hô !

Họ là người ít học , tầm hiểu biết hạn hẹp , họ là người trong cuộc nên nhiều khi lý trí bị kéo đi bởi cảm tính , còn mình là người sáng suốt hơn họ thì không thể như thế được . Nói chuyện với họ cứ nhỏ nhẹ ôn tồn phân tích thiết hơn cho họ rõ ràng , rồi từ đó đi đến thuyết phục thì thường là được việc hơn nổi nóng quát tháo đấy em ạ ! Nhưng khi cần thì mình cũng cần phải biết cứng rắn .

Thuật quản lý là thế , phải biết tâm lý và phải có biện pháp ứng phó với riêng từng đối tượng trong từng thời điểm , và đừng bao giờ đánh mất thế chủ động của mình .

Chuyện này có kể cả ngày cũng không hết ! Gõ mỏi tay quá , thôi đợi chừng nào Halong về ở gần anh rồi anh sẽ nói cho nghe nhé ! Hihihihhiii........

Trở lại câu chuyện hôm trước , nếu gặp trường hợp chủ thuê xấu , thì mình nên làm công tác tư tưởng cho chủ thuê trước đã , còn nếu chủ thuê vẫn ù lỳ hết thuốc chữa , thì mình lén nhét 1 mảnh giấy ghi rõ số phone của cục lđ địa phương và cách khiếu tố vào túi lao động , hay vào nơi nào mà họ chắc chắn có thể bắt gặp sau khi mình đã rời xa ( tốt nhất là nên đánh máy chứ đừng viết tay ) . " Ném đá giấu tay " như vậy sẽ tránh cho mình rất nhiều phiền phức về nhiều phía , em cứ suy gẫm kỹ xem . Coi như chia sẻ với em 1 bài học kinh nghiệm .

Còn anh " nguy hiểm " hay " dễ thương " như thế nào , thì 水叔 và Sunshine đã biết quá rõ , em cứ hỏi 2 nàng này thì khắc biết . Hihihihiiiiii.........

58

3367

5370

武林新丁

管理員

樓主| 月影 發表於 2008-3-11 04:03 | 顯示全部樓層

晨風颸 寫道:
Em chao ca nha!em la Hao moi sang dat DL duoc 3 thang.thay cac anh chi tro chuyen tren mang thu vi ghe.em muon tham gia cung cac anh chi co duoc ko a?chac la ko co van de gi vi anh BTV noi tat ca moi nguoi deu co the tham gia dien dan nay phai ko a?tinh em nhut nhat mong cac anh chi rong long don nhan em

Tất nhiên là được chứ !
Anh xin thay mặt cho đại gia đình 前進越南 nhiệt liệt đón mừng em .
   [size=xx-large]歡迎光臨   
Nhân đây , anh cũng xin chân thành cảm ơn công lao đóng góp của vợ chồng em trong thời gian qua trong góc phiên dịch của anh .
Mới sang Đài Loan chắc sẽ không tránh khỏi nhiều bỡ ngỡ , nếu sau này có vấn đề thắc mắc gì , em cứ đến đây , anh và các bạn sẽ tận tình giúp đỡ .
Anh chỉ khuyên em 1 điều : đã gả sang Đài Loan rồi thì đây là quê hương thứ 2 của tụi mình , em nên trau dồi tiếng Trung cho thật giỏi , có như thế mới hội nhập 1 cách dễ dàng vào xã hội được , và sau này em sẽ thấy cuộc sống ở đây rất dễ chịu .
Hồi trước em ở đâu vậy ?
Chúc em luôn vui khỏe .  

1

50

114

江湖小蝦

Rank: 3Rank: 3

saucuoi22 發表於 2008-3-11 18:29 | 顯示全部樓層

Anh BTV thân! em cũng đã được nghe và chứng kiến qua như chị A nói “cứ mỗi 1 lao động bị trả về nước là lại 1 gia đình tan nát ! "
      E lựa chọn làm nghề này là để có thêm kinh nghiệm ,tìm tòi và học hỏi thêm tiếng trung , vì Em nghĩ không chừng sau này anh BTV ra bầu tổng thống hay một quan chức gì đó, lúc đó E cũng biết một chút có thể giúp A làm thư ký chẳng hạn đúng không A?............hihi. Lúc mới đầu Em nghĩ là đơn giản nhưng làm rồi mới biết không đơn giản một chút nào cả.
      Hiện bây giờ E đang gặp một khó khăn: gia đình ông chủ là một xưởng nhỏ, có 5 anh chị em cùng làm chung nhưng người nào cũng “hung ác” như nhau .Trong xưởng trứơc đây có 7 người l/đ nhưng mấy tháng nay mới nhận thêm 4 người nữa, l/đ lúc trước còn có giờ làm thêm bây giờ nhiều người không có việc để làm , một ngày làm có 7 tiếng ,l/đ làm sai một chút cũng bị phạt tiền, tết ra ngoài quá 10h về cũng phạt ,ra ngoài không dập thẻ cũng phạt……..vv……vv
L/đ họ rất bức xúc có nhiều khi E còn bị chửi lây, đã tiền không có nhiều nhưng mỗi tháng còn giữ lại 3000/đ đài tệ chống chốn, đã rất nhiều lần E đề cập với chủ nhưng cũng bằng thừa, bây giờ E đang định bỏ nghề đây……………huhu……..
      A BTV thú thật với A môn văn của E rất kém mà nhất là văn viết , văn nói thì còn tạm lên lúc nào có dịp E sẽ tìm tới A và gia đình cùng “dốc bầu tâm sự” ok?
À Em muốn hỏi A một chút bây giờ ở lớp E đang cần tìm gia một tiết mục để học và đi biểu diễn, mà họ ủy thác cho E “tự biên” A giúp E nghĩ xem có trò gì hay không, ở trên ĐBắc bọn A không phải là thường xuyên tổ chức mà.
您需要登錄後才可以回帖 登錄 | 加入會員

本版積分規則

重要聲明:本論壇是以即時上載留言的方式運作,對所有留言的真實性、完整性及立場等,不負任何法律責任。一切言論只代表留言者個人意見,非本論壇立場,瀏覽者不應信賴內容,並應自行判斷內容之真實性。論壇管理團隊有權刪除任何留言及拒絕任何人士上載留言,同時亦有不刪除留言的權利。切勿撰寫粗言穢語、誹謗、渲染色情暴力或人身攻擊的言論,敬請自律。本論壇保留一切管理及法律追究之權利。
發布主題 快速回復 收藏帖子 返回列表 搜索

小黑屋|本站規範|關於我們|前進越南

GMT+8, 2024-9-29 02:47 , Processed in 0.189224 second(s), 23 queries .