前進越南論壇

找回密碼
 加入會員
樓主: 月影
收起左側

Góc trò chuyện bằng tiếng Việt (越文哈拉版)

[複製鏈接]

2

144

206

拜師學藝

Rank: 4

nhokhoua1 發表於 2008-3-11 21:43 | 顯示全部樓層

回覆: Góc trò chuyện bằng tiếng Việt (越文哈拉版)

HL mến !  các bạn ở đây bao giờ cũng sẳn lòng nghe HL dốc bầu tâm sự hết đó, mà nhất là anh BTV .
Nếu người nhà HL không ai phản đối .vậy bao giờ HL chuyển lên đây ở cạnh anh BTV nè?

với sunshine thì sunshine thấy anh BTV nguy hiểm hơn là dễ thương, còn với người khác thế nào sunshine không biết à.
nhưng biết đâu chừng anh BTV lại không dễ thương với HL thì sao .
http://tw.myblog.yahoo.com/ngocanh-nguyen

1

50

114

江湖小蝦

Rank: 3Rank: 3

saucuoi22 發表於 2008-3-11 22:13 | 顯示全部樓層

Xin chào Hao! Rất vui và hoan nghênh tham gia vào“ĐẠI GIA ĐÌNH CÁC DÂN TỘC VN”       E gọi thế này có được không cả nhà?????
Nghe anh BTV nói vậy thì Hao cũng là người nhà cả mà, không phải khách sáo thế đâu, nếu có thời gian cùng về nhà chơi nha!

to sunshine:
cảm ơn sunshine đã cho ý kiến,  nghe Anh BTV nói là HL muốn biết gì về A có thể hỏi sunshine và  水叔 ,mà sunshine cảm thấy không dễ thương thì không biết là A BTV có gì biện minh không?
Là con gái chắc cũng có cảm giác gần giống nhau pk? nếu có gì mới hãy thông báo cho HL nha
學會另一種語言就如同擁有了另一個靈魂。-查理曼大帝-

22

2296

3519

藝成出師

Rank: 6Rank: 6

版主

木木王令 發表於 2008-3-12 12:24 | 顯示全部樓層

Chi halong ơi ,,
水叔cũng cùng quan niệm với chị sunshine - anh BTV nguy hiểm hơn là dễ thương , nhưng đó là cảm giác của mỗi người , đâu chắc rằng khi chị halong tiếp xúc "gần gũi" với anh BTV lại có cảm giác khác tụi em thì sao ??
dạo này em cũng hơi bận nên ko thường lên , những lúc rãnh cũng tranh thủ lên đây để tâm sự và trò chuyện với các anh chị , chị halong nếu có chuyện buồn gì thì cứ về ' đại gia đình" mà trút bầu tâm sự nha , 水叔 nhớ chị nhiều ....

水叔cũng hân hạnh được biết Hao , góc phiên dịch mà có thêm vợ chồng Hao càng trở nên hào hứng thêm lên .... và cũng đỡ tay cho anh BTV hơn ... cám ơn Hao nhiều ...
~水叔~
害人之心不可有,防人之心不可無

17

818

2642

藝成出師

電玩達人資深會員

Hảo 發表於 2008-3-12 12:35 | 顯示全部樓層

em cam on nhung koi khuyen chan thanh cua anh BTV.em se co gang.ngay truoc em o Hai Phong.ma anh nay luc chua den DL em cu tuong nguoi ta noi tieng trung chu,den day moi biet nguoi ta toan noi tieng Dai ,em nghe ko hieu gi ca,kho nhat la me chong em ko biet tieng trung ,cung me nau com ma chang ai noi gi ca khong khi that cang thang .ê thang roi ma em van so ong ba ay bang chet.chi ru ru trong phong ko dam ra ngoai ,co nau com hay don nha moi lo cai dau ra.lam luc muon noi no biet ba ay ko hieu lai thoi.met that day.gio em dang co hoc lay it tieng dai .phai co gang phai ko anh?
大家週日 休息愉快喔!
如果你以一種外語和一個人交流,你的話只是進入他的大腦;如果你以他的母語和他交流,你的話深入他的內心。-曼德拉-

58

3367

5370

武林新丁

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

管理員

樓主| 月影 發表於 2008-3-19 10:38 | 顯示全部樓層

Các em thân mến , dạo này nhà anh có chuyện buồn nên anh ít lên , hy vọng các em đều vẫn khỏe mạnh cả chứ ?水叔 và Shuling đã nói vậy thì anh còn biện minh gì nữa ! [size=large]<= NHÂN VẬT NGUY HIỂM ! CẨN THẬN ! Hihihihiiiiiiiii................ Halong mến ! Cảm ơn lòng tốt của em , nhưng chắc sẽ không có ngày đó đâu , vì mộng ước của anh là lên chùa đi tu , chứ không thích làm quan đâu ! Liệu em có định làm ni cô đi theo anh không nè ? Còn chuyện " con cái " của em , đã gặp chủ khó thì mình lại càng phải biết giữ gìn hơn mới phải ! Chứ nghe chuyện em kể , thì lỗi toàn là do họ làm sai trước thì ai mà bênh cho nổi . Nhưng nếu có dịp , em cũng nên khuyên nhủ chủ thuê : công việc ở hãng ông bà không nhiều , cho nên thu nhập của lao động cũng không được lý tưởng cho lắm , nếu ông bà xiết chặt quá , chẳng may họ mà chịu không nổi rồi bỏ trốn thì người bị thiệt hại nhiều nhất sẽ chính là ông bà , vì khi cảnh sát còn chưa bắt được người bỏ trốn và trục xuất về nước , thì chính phủ sẽ còn không cho phép ông bà bù người vào đấy . Hơn nữa , nếu tỷ lệ lao động bỏ trốn của ông bà quá cao thì chính phủ còn có thể rút lại giấy phép cho thuê lao động nước ngoài của ông bà đấy ! Mình cứ phân tích cho họ nghe , còn nghe hay không thì đó là quyền của họ . Đàng nào thì người bị thiệt hại trong chuyện này chắc chắn không phải là em rồi , có gì đâu mà nản chí chứ ? Em cần tiết mục như thế nào ? Anh còn chưa biết gì về năng lực của bọn em , làm sao mà cố vấn cho em bây giờ ? =============================== Hào mến ! Đã nhập gia thì phải tùy tục thôi chứ biết làm sao bây giờ ? Nhưng dù sao thì bên cạnh em cũng có 1 ông thày tuyệt vời và tận tâm hết mức , sẵn sàng kèm cặp cho em suốt 24/24 rồi còn gì ! Hihihiiiii... Có rảnh nhớ lên chơi thường xuyên nha !

22

2296

3519

藝成出師

版主

木木王令 發表於 2008-3-19 12:19 | 顯示全部樓層

水叔 biết anh dạo này có chuyện buồn nên đã tranh thủ thời gian " giải quyết" giúp anh hết rồi ... có thấy em cừ ko   gắng lên anh nhé ... diễn đàn này có thể ko có 水叔 nhưng ko thể thiếu vắng anh 月影 được  ...
tại sao anh lại tin vào quan niệm của 水叔 và Shuling ??? có thể là quan niệm của 水叔 và Shuling sai thì sao ?? anh phải nói là :
NHÂN VẬT NGUY HIỂM - NHƯNG DỄ THƯƠNG     
~水叔~
害人之心不可有,防人之心不可無

5

238

376

拜師學藝

daongoc2007t 發表於 2008-3-23 17:05 | 顯示全部樓層

Chào cac anh chi!Em ra nhập diễn đàn “hướng về Việt Nam”đã lâu nhưng chưa có giao lưu với các anh chị trong diễn đàn lần nào.kikn:Vì rằng tiếng trung của em kém quá lại chưa biết đến “góc trò chuyện bằng tiếng Việt” Mấy hôm trước mới được anh 月影chỉ cho idea:.Em thấy diễn đàn này không có lao động nào tham gia thì phải.Em là một lao động “nhảy” vô đây không biết có bị các anh chị “tống cổ”ra không?

58

3367

5370

武林新丁

管理員

樓主| 月影 發表於 2008-3-24 04:54 | 顯示全部樓層

Đảo ngọc mến !

Đây là diễn đàn dành cho tất cả những ai quan tâm đến Việt Nam và Đài Loan .

Rất hân hạnh được đón tiếp em ở đây , ở ngôi nhà thứ 2 của anh .

Nếu em theo dõi những bài trong 【翻譯區】 em sẽ bắt gặp rất nhiều bài nhờ dịch của những chàng trai Đài đang có ý định tìm hiểu những bạn sang đây hợp tác lao động như em . Còn các bạn Việt Nam sang đây lao động  thì không phải ai cũng có may mắn được Online thường xuyên và có đủ trình độ tiếng Trung để phát biểu ý kiến , có lẽ do đó mà chưa từng có người tham gia , và bây giờ .......em là người đầu tiên .

Nếu có thể , mong em hãy đến đây thường xuyên hơn , và nêu lên những ý kiến , những tâm tư tình cảm của mình , dưới cách nhìn của 1 người Việt sang đây làm việc giúp đỡ cho những gia đình người Đài ,  đóng góp 1 cách gián tiếp nhưng không kém phần quan trọng vào sự phát triển của xã hội Đài Loan .

Em đừng ngại ! Nếu viết sai anh sẽ chỉnh lại cho , em nhé ?

5

238

376

拜師學藝

daongoc2007t 發表於 2008-3-24 15:11 | 顯示全部樓層

Chao anh月影 !Nhan được lời hỏi thăm của anh là cái biển (chán đời )của em được dỡ ngay xuống và treo lên tâm biển (Cuộc đời vẫn đẹp sao).
Nhưng em buồn vì là Ở dây 4 năm rồi mà không biết nói với ai đành vào đây than thở với gia đình nhà ta vậy.Chuyên là thế này :Cai tên của em đó mà cũng như bao nhiêu lao động khác ,nó cũng được dịch sang tiếng trung mới đầu thì em cũng khoái lắm ,nhưng đến bây giờ em mới thấy là chẳng khoái chút nào nữa . Từ khi em thấy khoái cái tên tiếng trung của mình Cái tên bố mẹ đặt cho em nó đã bị lãng quên.Bây giờ nhiều lúc em thèm nghe mọi người gọi em bằng cái tên tiếng Việt thì lại phải gọi điện về tận nhà để nghe Em đang tính việt một bài “Trả lại tên cho em”Nhà ta có ai ủng hộ em không nhỉ
害人之心不可有,防人之心不可無

58

3367

5370

武林新丁

管理員

樓主| 月影 發表於 2008-3-25 12:37 | 顯示全部樓層

ĐTT mến !

Anh rất lấy làm hân hạnh vì đã đem đến cho em được 1 niềm vui , dù là nhỏ bé trong cuộc sống đầy phiền muộn này .

Nếu em thích thì cứ vào đây , anh sẽ gọi em bằng cái tên Việt Nam của em , gọi bao nhiêu lần cũng được , gọi đến khi nào em thích thì thôi , và sau cái tên đó sẽ còn kèm theo 1 tính từ dễ thương chẳng hạn như : “ mến “ , “ thương “ , “cưng “ v.v... Nhưng em phải cho anh và các bạn biết tên của em là “Tâm” hay "Tám" ???

Anh sẽ ủng hộ em hết lòng . Em bằng lòng không ?

您需要登錄後才可以回帖 登錄 | 加入會員

本版積分規則

重要聲明:本論壇是以即時上載留言的方式運作,對所有留言的真實性、完整性及立場等,不負任何法律責任。一切言論只代表留言者個人意見,非本論壇立場,瀏覽者不應信賴內容,並應自行判斷內容之真實性。論壇管理團隊有權刪除任何留言及拒絕任何人士上載留言,同時亦有不刪除留言的權利。切勿撰寫粗言穢語、誹謗、渲染色情暴力或人身攻擊的言論,敬請自律。本論壇保留一切管理及法律追究之權利。
發布主題 快速回復 收藏帖子 返回列表 搜索

小黑屋|本站規範|關於我們|前進越南

GMT+8, 2024-6-28 22:34 , Processed in 0.193839 second(s), 23 queries .