前進越南論壇

找回密碼
 加入會員
查看: 4410|回復: 3
收起左側

Giữ chiếc chìa khoá hạnh phúc cho mình 掌握自己快樂的鑰匙

[複製鏈接]

22

2296

3519

藝成出師

Rank: 6Rank: 6

版主

木木王令 發表於 2011-5-6 22:59 | 顯示全部樓層 |閱讀模式
為自己找藉口逃避的人,永遠不會進步。-靜思語-
本帖最後由 木木王令 於 2011-5-6 23:03 編輯

一個成熟的人應該掌握自己快樂的鑰匙,他不期待別人使他快樂,反而能將快樂與幸福帶給別人。每個人心中都有一把「快樂的鑰匙」,但我們卻常在不知不覺中把它交給別人掌管!
        Một người trưởng thành cần phải biết nắm lấy chiếc chìa khóa hạnh phúc cho mình , anh ấy ko mong đợi những người khác làm anh ta vui , mà ngược lại mang hạnh phúc và sự vui vẽ đến cho mọi người . Trong lòng mỗi người đều có "chiếc chìa khóa hạnh phúc" , nhưng chúng ta thường vô tình giao chiếc chìa khóa cho người khác quản lý !

一位女士抱怨道:「我活得很不快樂,因為先生常出差不在家。」她把快樂的鑰匙放在先生手裏。一位媽媽說:「我的孩子不聽話,叫我很生氣!」她把快樂的鑰匙交在孩子手中。男人可能說:「上司不賞識我,所以我情緒低落。」這把鑰匙又被塞在老闆手裏。婆婆說:「我的媳婦不孝順,我真命苦!」年輕人從文具店走出來說:「老闆服務態度惡劣,真把我氣炸了!」
          Có 1 cô y tá phàn nàn nói :" Tôi sống ko hạnh phúc , vì chồng tôi thường hay đi công tác xa ko ở nhà." cô ấy đã đem chiếc chìa khóa hạnh phúc vào tay chồng cô ấy . Có 1 bà mẹ nói rằng :" Con tôi ko nghe lời , thường hay làm tôi bực mình !" bà ấy đã đem chiếc chìa khoá đó gởi vào tay đứa con mình . Đàn ông có thể nói :" Boss ko đánh giá cao về tài năng của tôi , vì thế tôi cảm thấy chán nãn ." chiếc chìa khóa này cũng đã nhét vào tay boss anh ta rồi . Bà mẹ chồng than phiền rằng :" cô con dâu tôi ko hiếu thuận , sao mà số tôi khổ thế !"  những bạn trẻ từ trong nhà sách đi ra bảo rằng :" thái độ phục vụ của ông chủ tiệm sách này thật khó chịu , làm tôi tức điên lên !"

這些人都做了相同的決定─就是讓別人來控制他的心情!
        Mấy người này đều có những hành động giống nhau - đó chính là để cho người khác kiểm soát tâm trạng của mình !

當我們容許別人掌控我們的情緒時,我們便覺得自己是個受害者,對現況無能為力,抱怨與憤怒成為我們唯一的選擇。我們開始怪罪他人,並且傳達一個訊息:「我這樣痛苦,都是你造成的,你要為我的痛苦負責!」此時我們就把這一項重大的責任,託付給周圍的人──即要求他們使我快樂。我們似乎承認自己無法掌控自己,只能可憐地任人擺佈。這樣的人使別人不喜歡接近,甚至望而生畏。
        Khi chúng ta cho phép người khác khống chế cảm xúc của mình , khi đó chúng ta sẽ cho là mình là nạn nhân , cảm thấy bức lực trước tình cảnh hiện tại , than vãn và giận dữ sẽ trở thành sự chọn lựa duy nhất cho chúng ta . Lúc ấy chúng ta bắt đầu đổ lỗi cho người khác , đều cho rằng :" sự đau khổ của tôi như thế , đều do bạn mà ra , bạn phải hoàn toàn chịu tràch nhiệm về nổi đau của tôi !" Chính lúc này chúng ta đem trách nhiệm lớn lao đó giao phó cho những người xung quanh mình - đòi hỏi họ phải làm cho tôi được vui vẽ hạnh phúc . Hầu như chúng ta đều thừa nhận là ko thể kiểm soát được bản thân , chỉ có thể răm rắp nghe theo sự sắp xếp của người khác . Đối với những người như thế thường làm cho mọi người tránh xa ko dám tiếp xúc , thậm chí nhìn đã thấy sợ .

一個成熟的人能夠掌握住自己快樂的鑰匙,他不必期待別人使他快樂,反而能將快樂與幸福帶給別人。他情緒穩定,能為自己負責,和他在一起是種享受,而不是壓力。
         Một người trưởng thành có thể nắm giữ được chiếc chìa khóa hạnh phúc cho mình , anh ấy ko mong đợi người khác đem lại hạnh phúc cho anh ta , mà ngược lại anh ấy mang sự vui vẽ và hạnh phúc đến cho mọi người . Tâm trạng anh ấy ổn định , có thể chịu mọi trách nhiệm cho bản thân mình , ở bên cạnh anh ấy là 1 sự hưởng thụ tuyệt vời ko 1 chút căng thẳng nào khác .

修行人教我們要:作自己的主人,不要被環境、物欲左右;聖經教我們要「常常喜樂,凡事包容,凡事感恩。」你的鑰匙在哪里?在別人手中嗎?快去把它拿回來吧!
        Người tu hành dạy chúng ta cần phải : hãy làm chủ bản thân , đừng vì hoàn cảnh vật chất xung quanh mà giao động ; Trong Kinh Thánh có dạy chúng ta rằng " luôn luôn vui vẽ , mọi điều thứ tha , hãy biết cảm ơn ." Đâu là chíêc chìa khóa của bạn ? Trong tay của người khác ?  hãy mau lấy về !

快樂的源泉來自自己,而非他人!
         Nguốn gốc của sự vui vẽ hạnh phúc là ở nơi mình , ko phải người khác !

評分

參與人數 1激情 +5 收起 理由
牛女婿 + 5 很給力!

查看全部評分

~水叔~
害人之心不可有,防人之心不可無

177

2964

2萬

吉仔

少年高手

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

資深會員

vlin581212 發表於 2011-5-9 08:15 | 顯示全部樓層
做該做的事是智慧,做不該做的事是愚痴。-靜思語-
一個成熟的人應該掌握自己快樂的鑰匙,他不期待別人使他快樂,反而能將快樂與幸福帶給別人。每個人心中都有 ...
木木王令 發表於 2011-5-6 22:59

遇到不舒服.不愉快的事要調心.
調心是調我們自己的心.不是調別人的心.
擁有的多.不一定讓人滿足.                 擁有少的.不一定讓人貧乏.
害人之心不可有,防人之心不可無

16

142

934

十年一日

Rank: 5Rank: 5

soso093 發表於 2011-5-9 15:45 | 顯示全部樓層
脾氣嘴巴不好,心地再好也不能算是好人。-靜思語-
好棒耶!!!水叔大大的中越文好文分享真是珍品!!!xin cam on nhieu!!!!

1

92

428

拜師學藝

Rank: 4

pingkao 發表於 2013-4-19 18:54 | 顯示全部樓層
人唯有縮小自己,放大別人,才能走入人心。
選擇快樂與否靠的是自己,遇不順心時如何轉個念化之....山不轉,路會轉....再不轉自己轉.換個方向尋找快樂源...來論壇是不錯的選項....
阿布啦.....平
您需要登錄後才可以回帖 登錄 | 加入會員

本版積分規則

重要聲明:本論壇是以即時上載留言的方式運作,對所有留言的真實性、完整性及立場等,不負任何法律責任。一切言論只代表留言者個人意見,非本論壇立場,瀏覽者不應信賴內容,並應自行判斷內容之真實性。論壇管理團隊有權刪除任何留言及拒絕任何人士上載留言,同時亦有不刪除留言的權利。切勿撰寫粗言穢語、誹謗、渲染色情暴力或人身攻擊的言論,敬請自律。本論壇保留一切管理及法律追究之權利。
發布主題 快速回復 收藏帖子 返回列表 搜索

小黑屋|本站規範|關於我們|前進越南

GMT+8, 2024-4-25 05:38 , Processed in 0.178642 second(s), 28 queries .