前進越南論壇

找回密碼
 加入會員
樓主: 月影
收起左側

Góc trò chuyện bằng tiếng Việt (越文哈拉版)

[複製鏈接]

4

344

995

十年一日

Rank: 5Rank: 5

情定爐門海 發表於 2007-10-16 01:12 | 顯示全部樓層

回覆: Góc trò chuyện bằng tiếng Việt (越文哈拉版)

em 水叔 a

Em chỉ mất một người mà ko yêu em thì có gì phải buồn,anh nghỉ em sẽ gặp đc một người hiểu em và thương em đó.
翰翰的家歡迎大家參觀我的部落格 :-)
如果你以一種外語和一個人交流,你的話只是進入他的大腦;如果你以他的母語和他交流,你的話深入他的內心。-曼德拉-

58

3367

5370

武林新丁

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

管理員

樓主| 月影 發表於 2007-10-16 02:08 | 顯示全部樓層

水叔 mến !

Anh Hải nói đúng đấy em à ! Người Việt mình có câu " ở hiền gặp lành " mà em .

Em cứ việc tiếp tục ăn ở hiền lành và giúp đỡ anh như thế này thì thế nào em cũng sớm có ngày gặp được người yêu lý tưởng của lòng em thôi em ạ ! Mà chắc chắn là người yêu mới sẽ giỏi , sẽ đẹp trai gấp 5 gấp 10 người yêu cũ của em nữa kia , và nhất là ......... sẽ thật lòng yêu em , 1 lòng 1 dạ sắt son không phai .

Chịu hông cưng ?

害人之心不可有,防人之心不可無
頭像被屏蔽

100

517

1206

禁止訪問

版主

ngoc_ha 發表於 2007-10-16 12:08 | 顯示全部樓層

Dạo này ở đây đông vui ghê ! có thêm chị An và anh Hải nữa ! Hà rất vui khi được quen biết với anh chị . Chúc anh chị luôn vui ha !

Chị 水叔 oi anh Hải nói đúng đó chị mất đi một người thôi mà ở đây còn biết bao nhiêu người bạn yêu thương chị nữa nè ...chị nên vui lên mới phải chứ ! Chủ nhật vừa rồi bận nên không đi chơi với chị ,  ....tuần này nhé ok ? Mình đi chụp hình nghen !  
簽名被屏蔽

3

46

111

江湖小蝦

Rank: 3Rank: 3

hoang_anvn1117 發表於 2007-10-16 12:35 | 顯示全部樓層

An cũng đồng ý với các Anh ,chị đó .đừng buồn nữa nhé ! bạn trai đó có phước mà không biết hưởng ,ráng chịu hihiiii.bạn còn trẻ mà sợ gì .chúc bạn sớm gặp người yêu mới .
hoang an阮于芳

58

3367

5370

武林新丁

管理員

樓主| 月影 發表於 2007-10-16 12:51 | 顯示全部樓層

ngoc_ha : ... ở đây còn biết bao nhiêu người bạn yêu thương chị nữa nè ...chị nên vui lên mới phải chứ ! Chủ nhật vừa rồi bận nên không đi chơi với chị , ....tuần này nhé ok ? Mình đi chụp hình nghen !
Câu này đáng giá đây ! Đối với anh thì đây quả là 1 món quà vô giá ! Nè ! 2 cô em thân mến ! Chụp hình xong rồi nhớ phải gửi tặng cho anh vài tấm nghen ! Món nợ này 2 em thiếu anh lâu lắm rồi đó ! Làm anh đợi đến dài cả râu rùi nè ! Thấy hông ? <= ( có hình này làm chứng ) Nhớ gửi hình cho anh nghen ! Có hình rồi anh mới cầm đi giới thiệu các em với mấy cậu Đài Loan bụng bự của anh được chứ ! Hy vọng 2 em sẽ hài lòng ! Hahahahhaaaaaa............. Hay là Hoàng An coi gần nhà em có anh hàng xóm nào kha khá , làm ơn làm phước giới thiệu cho 2 cô em này giùm anh với ! Pleaseeee !

3

46

111

江湖小蝦

Rank: 3Rank: 3

hoang_anvn1117 發表於 2007-10-16 20:07 | 顯示全部樓層

thôi anh à! em mới làm mai một cặp gặp rắc rối tùm lum sợ lắm ,lần đầu cũng như lần cuối không dám đâu nhường anh đó !
hoang an阮于芳

58

3367

5370

武林新丁

管理員

樓主| 月影 發表於 2007-10-16 23:53 | 顯示全部樓層

Tất nhiên đây chỉ là nói đùa thôi . Người Việt Nam mình có 1 câu mà anh nhớ nằm lòng :

" Trên đời có bốn cái ngu
Làm mai , lãnh nợ , gác cu , cầm chầu "

Trong đó , không phải là vô cớ mà " làm mai " được trân trọng đưa lên làm cái ngu lớn nhất . Làm mai xong xuôi , trong lúc vợ chồng nhà nó ân ái hủ hỉ với nhau thì mình cũng chẳng chấm mút được gì , may lắm là được 1 cái "đầu heo " lấy hên mà thôi ,  mà hễ cứ có chuyện gì xảy ra là cả bên vợ lẫn bên chồng đều réo ông bà mai lên mà chửi . Thiệt là lợi bất cập hại !!!

Đó là nói về cái việc làm mai đơn thuần trong truyền thống dân tộc . Người làm mai thường là những ông bà có tuổi , đức độ đàng hoàng , gia đình hạnh phúc , có thế thì mới được dân làng tín nhiệm , it nhiều gì đi nữa thì ông bà mai cũng còn nhận được sự trọng vọng của bà con làng xã .

Còn bây giờ , làm mai đã được " kỹ nghệ hóa " lên thành 1 cái nghề hẳn hoi . Mà đã gọi là nghề rồi thì làm sao tránh được việc chạy đua theo lợi nhuận ? Có nhiều kẻ còn đem lương tâm quẳng luôn cho chó tha để đỡ vướng , rồi cứ nhắm mắt chạy bừa theo đồng tiền , làm những việc thất đức đến cùng cực !

Mấy hôm nay trong diễn đàn của mình đang thảo luận sôi nổi về 1 " nhân vật truyền kỳ " , đây cũng là 1 điển hình cho cái nghề làm mai thời đại vậy .

Nhưng .......... nếu như thế mà gọi là " làm mai " thì có lẽ cũng hơi bị sượng miệng 1 chút nhỉ ? Đúng ra phải gọi là : NGHỀ DẮT MỐI thì thích đáng hơn !

害人之心不可有,防人之心不可無

4

344

995

十年一日

Rank: 5Rank: 5

情定爐門海 發表於 2007-10-17 00:36 | 顯示全部樓層

Hoàng an mến !

anh phát hiện một chuyện thật hay,đó là ngày đăng ký em va anh đúng một ngày.anh cũng đăng ký vào ngày 10/10 ngày quốc khách Đài Loan. ,em ơ Đ.L co quen ko?có hay nhớ nhà ko?

anh chào ngọc hà
anh cũng rất vui được làm quen với em,trung vân của em giỏi lám,anh rất khâm phục.em dã học mấy năm rồi?  

Chào anh 月影 mến
cảm ơn anh đa động viên em,em đa cảm thấy đõ rồi.em rât vui đuọc kết bạn vơi anh.

水叔 mến!

anh muốn kuyên em đùng cứ sống ơ quá khú,tình yêu chỉ là một phần nhỏ của cuộc sống em thôi,ko phải là toàn bộ đau.sống buồn qua một ngày,sống vui cũng là một ngày đó.hãy có gắng lên,đừng buồn nũa,nếu ko tương lai sễ hối hận đã mất nhiều thời gian ơ trên chuyển đó.em còn trẻ,có nhiều chuyện đáng chơ em làm.xin lỗi !người có tuỏi rồi hay nhiều chuyện.thông cảm nhé
翰翰的家歡迎大家參觀我的部落格 :-)

22

2296

3519

藝成出師

Rank: 6Rank: 6

版主

木木王令 發表於 2007-10-17 09:43 | 顯示全部樓層

chân thành cám ơn anh các chị đã quan tâm đến 水叔 , làm cho 水叔 cảm động đến rơi lệ  ....   
anh 月影ơi ... em sẽ mãi sát cách bên anh , mãi ko xa rời ... có được ko ??? như thế hy vọng em sẽ tìm được 1 người trong mộng giống như anh nói hiiiiiii
ngọc hà ... uhm chủ nhật này mình sẽ đi chụp hình , rồi gởi cho anh 月影 , nếu ko anh ấy đợi đến dài râu luôn ..... hồi đó tới giờ chị chỉ nghe nói " đợi đến đau lòng" chứ đâu có nghe ai nói đợi đến dài cả râu , lần đầu tiên 水叔 chỉ nghe anh 月影 nói mà thôi ..
~水叔~
學會另一種語言就如同擁有了另一個靈魂。-查理曼大帝-
頭像被屏蔽

100

517

1206

禁止訪問

版主

ngoc_ha 發表於 2007-10-17 09:50 | 顯示全部樓層

To :Bóng Trăng Vàng
Món quà mà tụi em nợ anh không sớm thì muộn cũng trả thôi mà anh yên tâm hen , không quỵt luôn đâu anh đừng sợ ,mà cũng  không nên vào xóm nhà lá này la um xùm lên nhu thế  coi chừng ...... khan tiếng đó nha .  mắc công em phải lấy thuốc cho anh uống nữa . Em thấy anh chờ đợi mà râu dài như thế em thấy càng đẹp trai hơn đó chứ ? phải không các anh chi ?! Xem ra anh nên cám ơn tụi em mới phải ....hihihi
Còn mấy anh bạn bụng bự của anh có tốt bụng như anh hông ? Hay là bụng bự chỉ chứa đựng bia rượu thì em hổng dám nhận đâu nha ...send back ....

To : Anh Hải

Anh Hải này khen quá lời làm em nổ luôn lỗ mũi rùi nè !!hic hic ...
Thật ra vốn tiếng trung của em vẫn còn nghèo nàn lắm . Em chỉ học tiếng Hoa có 1 năm thôi . Để dịch bài cho các anh chị ở điễn đàn này em phải tra thêm từ điển có những chữ hông biết đôi lúc còn đóan mò nữa đó ...hihi. Ngược lại thì em thấy tiếng việt của anh rất cừ , lúc đầu anh chưa giới thiệu em cứ ngỡ anh là người Việt chính gốc đó  tại anh khiêm tốn quá thôi . Người mà tiếng hoa thật sự giỏi là anh chị của em
=>月影哥, 水叔姐

To :  Chị Hòang An

Chị Hòang An ơi !   em thấy hình bé trai con của chị nhìn dễ thương quá .....em nghĩ mẹ của bé chắc cũng xinh đẹp hen !

To : Chị 水叔

Quyết định vậy ha ... mau mau trả nợ cho anh Bóng Trăng Vàng  nếu hông để ảnh đòi nợ chi em mình hòai cũng kì

簽名被屏蔽
學會另一種語言就如同擁有了另一個靈魂。-查理曼大帝-
您需要登錄後才可以回帖 登錄 | 加入會員

本版積分規則

重要聲明:本論壇是以即時上載留言的方式運作,對所有留言的真實性、完整性及立場等,不負任何法律責任。一切言論只代表留言者個人意見,非本論壇立場,瀏覽者不應信賴內容,並應自行判斷內容之真實性。論壇管理團隊有權刪除任何留言及拒絕任何人士上載留言,同時亦有不刪除留言的權利。切勿撰寫粗言穢語、誹謗、渲染色情暴力或人身攻擊的言論,敬請自律。本論壇保留一切管理及法律追究之權利。
發布主題 快速回復 收藏帖子 返回列表 搜索

小黑屋|本站規範|關於我們|前進越南

GMT+8, 2024-4-20 09:21 , Processed in 0.184698 second(s), 23 queries .