前進越南論壇

找回密碼
 加入會員
樓主: 月影
收起左側

Góc trò chuyện bằng tiếng Việt (越文哈拉版)

[複製鏈接]

58

3367

5370

武林新丁

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

管理員

樓主| 月影 發表於 2007-8-18 00:17 | 顯示全部樓層

回覆: Góc trò chuyện bằng tiếng Việt (越文哈拉版)

Đài bắc , đêm giông bão .......

Bầu không khí trước cơn bão bao giờ cũng thế , cái nặng nề đặc quánh tưởng chừng như có thể dùng tay để sờ mó được . Cơn bão này sẽ rất mạnh ! Nghe nói đã có những cơn gió giật đến cấp 17 bắt đầu xuất hiện , nhưng Đài bắc ở đây vẫn chỉ là 1 vài trận mưa rào ngắn ngủi mà thôi , chưa có gì đặc biệt cả .

Thức ăn đã chất đầy 1 tủ lạnh , cửa chạn trong bếp cũng phải chật vật lắm mới khép lại được , đèn pin lại được lôi ra , 3 bộ pin dự trữ mới mua , các chiếc MP3 cũng đã nạp điện đầy đủ rồi , không biết còn thiếu gì nữa nhỉ ? À ! Còn thiếu vài người bạn tri kỷ ! Trong đêm mưa gió thế này thì không gì thú vị cho bằng nếu có được thêm vài người bạn tri kỷ cùng chén tạc chén thù , cùng nhau luận đàm về tất cả những điều trên đời .

Tối nay , chắc là lại sẽ 1 đêm trắng bên cạnh cái TV thường trực trên kênh tin tức rồi !

..................................

Tiểu Hồng em !

Đài bắc của anh không bị ngập lụt như dưới ấy . Mà ngược lại , nhờ 3 trận bão liên tục nối đuôi nhau như thế mà cái nóng ngốt người của tháng 8 cũng vơi đi được phần nào , để cho người dân Đài bắc được nhờ .

Riêng đối với anh , thì mưa cũng thế mà nắng cũng thế , bất luận thế nào thì ngày nào anh cũng phải lái xe chở 2 cái cặp nặng trĩu rong ruổi khắp nơi . Cái tuổi " lạc đà " là thế ! Biết sao được !

Học tập trong 1 xã hội văn minh là điều vô cùng quan trọng . Quan trọng là mình có tự xác định động cơ và phương pháp học tập đúng đắn hay không ?

Không giấu em , tất cả các kiến thức về vi tính của anh cũng đều do anh tự mày mò ra tất , chẳng qua trường lớp nào cả . Mà anh học rất nhanh kia , chẳng qua cũng vì đó là 1 trong những sở thích của anh . Nếu đã dậy lên nỗi đam mê , thì có khó khăn cách mấy đi chăng nữa cũng trở thành chuyện nhỏ , còn nếu như mình xem nó chỉ như 1 trách nhiệm mà công việc đòi hỏi , thì nhiều khi nó sẽ trở thành 1 cái gánh nặng trĩu choàng lên vai mình đấy em ạ !

Anh không biết trình độ về tin học của em như thế nào , nên anh chỉ mạo muội khuyên em vài điều căn bản nhất mà mình nên học trong bước ban đầu ( Theo trình tự ):

1. Thao tác cơ bản của hệ điều hành Microsoft XP , và Vista .
2. Gõ chữ : chữ Trung và chữ Việt ( có bỏ dấu hẳn hoi ) .
3. Word : học cách đánh văn bản .
4. Excel : học cách lập bảng , và thiết lập công thức tính toán đơn giản .
5. Internet Explorer : học liên kết mạng , truy cập vào các trang web , và cách tìm tư liệu trên mạng .
6. Outlook Express và Web Mail : học cách sử dụng thư điện tử .

Chỉ cần em học xong những điều liệt kê bên trên , thì em có thể đường hoàng bước vào làm việc trong Office được rồi , không phải làm những công việc chân tay nặng nhọc nữa .

Nghe thì dài và khó , nhưng thực ra thì dễ vô cùng . Nhất là nếu trong nhà có người kèm cho em . Còn những thứ khác thì tùy theo nhu cầu công việc , mình sẽ từ từ bổ sung sau .

Chúc em sớm thành công .

學會另一種語言就如同擁有了另一個靈魂。-查理曼大帝-

22

2296

3519

藝成出師

Rank: 6Rank: 6

版主

木木王令 發表於 2007-8-18 16:46 | 顯示全部樓層

chào các anh chị

LỄ TÌNH NHÂN - 01 lần nữa lại đến , em cũng xin chúc cho những ai đang hạnh phúc càng hạnh phúc hơn nữa bên người thương ,
những ai chưa tìm được người trong mộng , nhân dịp lễ này cũng tìm được một nữa của mình ...

nhưng đối với riêng em thì ghét cay ghét đắng gọi là ngày "tình nhân "  này   
~水叔~
學會另一種語言就如同擁有了另一個靈魂。-查理曼大帝-

58

3367

5370

武林新丁

管理員

樓主| 月影 發表於 2007-8-18 20:48 | 顯示全部樓層

親愛的水叔,

Anh thì chúc riêng cho em 1 điều : rằng vào ngày này sang năm , em sẽ cảm thấy đó là 1 ngày thật đáng yêu , chứ không còn đáng ghét như năm nay nữa  

Còn năm nay thì .......... hãy đành tạm bằng lòng với " 1 bóng ma " dễ thương , em nhé ? Hahahahaaaa....

1

50

114

江湖小蝦

Rank: 3Rank: 3

saucuoi22 發表於 2007-8-19 12:11 | 顯示全部樓層

To 月影哥
     Anh qua la mot nguoi "thong minh va tot bung" nhu chi Mai Vang noi,E that su rat cam on Anh da chi bao cho E. thu that voi A la tieng trung em con biet mot chut chu tieng anh em"mu tit" truoc kia E o VN chi hoc vi tinh co 10 ngay cho len bay gio em phai kho the nay day.A co the dich dum Em 6 buoc do sang tieng trung duoc khong co vay thi E moi co the noi cho thay giao nghe.
    Con bao vua roi that to Em cung chuan bi day du thuc an do uong nhung may man la no khong do vao Cao Hung ,ngoai nhung tran mua nho va nhung con gio nho ra thi khong co gi la"kinh khung" . Song o day E luon lo so dong dat, bao tuy rang o VN cung co bao nhung khong khung khiep nhu vay.
      Em that su cam on Anh va chuc Anh cung tat ca moi nguoi khoi dau mot tuan moi doi dao sinh luc ,tran day hanh phuc.
如果你以一種外語和一個人交流,你的話只是進入他的大腦;如果你以他的母語和他交流,你的話深入他的內心。-曼德拉-

1

50

114

江湖小蝦

saucuoi22 發表於 2007-8-19 12:41 | 顯示全部樓層

水叔men!
   Hong cung la nguoi tung trai cung co lan gap phai chuyen tinh ma tuong trung khong sao co the quen nhung roi minh da lam duoc, bat mi voi ban do do ma bay gio minh moi o Dai loan do, cung co nhieu khi nho lai va nghe bai"da xa cuoc tinh" lam minh cung khong thoi nho va con mot minh ngoi khoc, minh cung yeu duoi lam. Ngay ca bay gio nhieu khi minh lai nho gia giet......
   Hong thi khong biet vi ly do gi ma hai ban chia tay con Hong la cung do su buong binh va ngang nguoc cua Hong va con nhieu ly do khac ngay luc do hong gap ong xa , anh ay la nguoi nuoc ngoai dau co hieu tieng viet , anh ay yeu va rat chieu H ,H that la co loi vi H khong yeu A ay nhieu nhu A ay yeu H, nhung roi thoi gian da chung minh rang khong con la ngay xua cai ngay ma nho thuong do................
     Minh tin rang ban la nguoi manh me, chuc ban som tim duoc nguoi nhu y va sang nam toi se don mot le "TINH NHAN" that tuyet voi   
害人之心不可有,防人之心不可無

58

3367

5370

武林新丁

管理員

樓主| 月影 發表於 2007-8-19 14:05 | 顯示全部樓層

Tiểu Hồng mến ,

Anh rất mừng khi biết gia đình em cũng như anh đã bình yên vượt qua cơn bão này .

Thực ra thì học vi tính ở Đài Loan cũng không cần phải biết tiếng Anh nhiều đâu em ạ ! Chỉ cần biết tiếng Trung là được rồi .

6 bước trên , em chỉ cần nói với thày giáo là em muốn học 「基本班+ Office」là được rồi . Tất nhiên là thày Đài Loan thì không thể dạy em gõ tiếng Việt có bỏ dấu được rồi , điều này em chỉ có thể học của các thày cô trong diễn đàn này mà thôi ! Hahahahaaa....

Tuy nhiên , nếu em cần thì anh cũng vẫn dịch cho em như thường :

1. Thao tác cơ bản của hệ điều hành Microsoft XP , và Vista .
Microsoft XP 及 Vista 的基本操作.

2. Gõ chữ : chữ Trung và chữ Việt ( có bỏ dấu hẳn hoi ) .
中文輸入法(建議:微軟新注音輸入法)

3. Word : học cách đánh văn bản .
Microsoft Word : 要學會建立文件及美工編輯.

4. Excel : học cách lập bảng , và thiết lập công thức tính toán đơn giản .
Microsoft Excel : 要學會建立表格及一些簡單的函數

5. Internet Explorer : học liên kết mạng , truy cập vào các trang web , và cách tìm tư liệu trên mạng .
Internet Explorer : 網路連結.

6. Outlook Express và Web Mail : học cách sử dụng thư điện tử .
Outlook Express và Web Mail :收發電子郵件.

Sống ở Đài Loan thì trong lòng luôn nơm nớp với 2 vấn đề của tự nhiên : bão và động đất . Bão thì mình còn biết trước được để mà đề phòng , chứ còn động đất thì chịu ! Nhưng anh thì anh quan niệm rằng " sống chết có số " , sợ gì nè ? "Trời kêu ai nấy dạ " thôi mà !

Từ từ rồi em cũng sẽ quen thôi .

Chúc em 1 ngày lễ tình nhân hạnh phúc với gia đình nhé !

22

2296

3519

藝成出師

Rank: 6Rank: 6

版主

木木王令 發表於 2007-8-20 12:34 | 顯示全部樓層

chị Hồng mến
chị có biết ko , cũng đã có rất nhiều người khuyên em - hãy quên đi và làm lại từ đầu , nhưng em ko sao làm được , em cũng ko hiểi vì sao ??
hồi còn đi học có anh học cao hơn em và cũng để ý em , nhưng sau này vì "phong kiến " của gia đình , nên em đành "bỏ" người ấy - vì anh ấy là người Việt , và lúc đó em cũng "đau " lắm , nhưng chỉ vài tháng sau là em có thể vui chơi bình thường lại rồi , ko giống bây giờ cứ " đau khổ triền miên" , mà ngộ ngê , cứ muốn quên mà sao cứ nhớ hoài ...
và cũng nói thiệt với chị , tại vì lúc nhỏ em có fát bệnh wa , và khi xem xong , bác sĩ bảo em bị tim lớn , và cũng vào thời điểm đó , má em lại đi xem tướng số , thầy bói bảo em sống ko wa khỏi 30 mấy tuổi , nghe xong mà hết hồn , nhưng cũng fải đành chịu vậy .. cho nên mọi thứ em đều lệ thuộc vào gia đình , má bảo sao thì làm vậy , em ko có ý kiến , vì em nghĩ mình ko sống bao lâu nữa thì cũng ko nên làm cho ba má fải buồn vì mình .
thời gian gần đây vì thấy em cứ buồn hoài nên má cũng fát bệnh luôn , em nghỉ mình thật có lỗi wá , cho nên dạo này khi về nhà là em cứ cười , cười và cười ... nhưng má có biết đâu trong lòng con đau lắm....
mấy ngày nay , tại vì tối nào em cũng hay suy nghĩ lung tung rồi tim lại mệt - thở ko nổi luôn , bây giờ người như "xác chết"
cho nên anh và chị cứ mong em sớm có được ngày "tình nhân vui vẽ " , chắc sẽ ko có đâu , vì nếu chuyện này đi wa thì em quyết định sẽ đi theo "chủ nghĩa độc thân" luôn , vì ngày ấy ngày càng sắp đến gần với mình rồi ...
xin lỗi , vì em ko làm được như lời anh và chị hằng mong muốn !!
~水叔~
害人之心不可有,防人之心不可無

1

50

114

江湖小蝦

saucuoi22 發表於 2007-8-23 19:44 | 顯示全部樓層

水叔than!
    Ban dung len tin vao nhung" boi toan" do, ma phai tu minh quyet dinh so phan va tuong lai cua minh , dung len song trong loi am anh u me do vi nhu ban noi thoi gian cua ban khong con nhieu vay thi ban can phai lam dieu gi do co y nghia hon . Neu nhu kho dau cung phai qua ngay thang ma vui ve cung phai qua ngay thang thi minh tin rang moi nguoi ai cung chon vui ve de qua ngay thang va ban cung la mot trong nhung so nguoi do , song khong phai chi de cho ban than minh.........Ban lua roi chinh ban than minh de roi ban phai chiu dau kho qua tung ngay thang.
  Hay cung coi va hay song that vui ve de minh con co nguoi tam su!  Chuc ban gap nhieu may man!
害人之心不可有,防人之心不可無

1

50

114

江湖小蝦

saucuoi22 發表於 2007-8-23 20:08 | 顯示全部樓層

To:月影哥
很感謝你幫忙我
    Em da bat dau hoc vi tinh roi nhung ma khong phai la thay day ma la tu hoc tren mang , day cac co dau ngoai tich mien phi ma A ,do vay ma E khong the hoi chi tiet duoc va lai thoi gian hoc chi co khoang 1 thang cho len hoc bao nhieu hay tung day, de sau nay biet nhieu mot chut roi tim thay hoc sau. A "lam on" day em bo dau tieng viet duoc khong?     may o ben nay cung co tieng viet sao A??????????????? neu nhu A khong day em se khoc mai do nha ..........hihi.........huhu......hoho.................hihihuhu....!!!!!!!!!!!!

1

50

114

江湖小蝦

saucuoi22 發表於 2007-9-7 23:12 | 顯示全部樓層

To:月影哥
Moi nguoi di dau het roi , khong ai choi voi Em a?         
您需要登錄後才可以回帖 登錄 | 加入會員

本版積分規則

重要聲明:本論壇是以即時上載留言的方式運作,對所有留言的真實性、完整性及立場等,不負任何法律責任。一切言論只代表留言者個人意見,非本論壇立場,瀏覽者不應信賴內容,並應自行判斷內容之真實性。論壇管理團隊有權刪除任何留言及拒絕任何人士上載留言,同時亦有不刪除留言的權利。切勿撰寫粗言穢語、誹謗、渲染色情暴力或人身攻擊的言論,敬請自律。本論壇保留一切管理及法律追究之權利。
發布主題 快速回復 收藏帖子 返回列表 搜索

小黑屋|本站規範|關於我們|前進越南

GMT+8, 2024-4-27 03:57 , Processed in 0.187123 second(s), 23 queries .